2013 मध्ये स्थापित, बांगलादेश चालदल किरकोळ दुकानांऐवजी स्वतःच्या गोदामांमधून ऑर्डर घेऊन “डार्क” स्टोअर मॉडेल वापरणारे जगातील पहिल्या किराणा स्टार्टअपपैकी एक होते. कंपनी आता म्हणते की ती देशातील दुसरी सर्वात मोठी किराणा खेळाडू आहे, सर्वात मोठी ई-कॉमर्स व्यासपीठ आहे ज्यात चार शहरांमध्ये 27 गोदामे आहेत. 10 दशलक्ष डॉलर्सची बंद असलेली 15 नवीन शहरे वाढवण्याची चाल्डलची योजना आहे. टोपियाचे महाव्यवस्थापक स्टेन तमकिवी; Mir मीर ग्रुपच्या सहभागासह एक्सप्लोरेशन कॅपिटल.

जेव्हा चालदल आठ वर्षांपूर्वी ढाकामध्ये लॉन्च झाला, तेव्हा त्याने प्रथम स्थानिक किराणा दुकानांमधून ऑर्डर घेतली. परंतु शहरातील बहुतेक किरकोळ विक्रेते खूप लहान आहेत. Դալ चाल्डल आपल्या ग्राहकांना वस्तू उपलब्ध होईल याची हमी देऊ शकत नाही. परिणामी, त्याने स्वत: चे गोदामांचे जाळे तयार करण्याचे ठरवले.

“जेव्हा आम्ही सुरुवात केली, तेव्हा इंस्टाकार्ट अजूनही प्रभावी मॉडेल होते, परंतु आम्ही आमच्या स्वतःच्या गोदामांमधून जहाज पाठवायचे असल्याचे सांगून आम्ही वेगळी भूमिका घेतली, कारण त्यामुळे चांगले इन्व्हेंटरी व्यवस्थापन होईल,” असे सहसंस्थापक आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी वसीम यांनी टेकक्रंचला सांगितले. अलीम.

कंपनी, आता वाई कॉम्बिनेटरची पदवीधर आहे, चार शहरांमध्ये (ढाका, नारायणगंज, चॅटोग्रामशश अशोर) 27 गोदामे आहेत. हे 15 नवीन शहरांमध्ये विस्तारित केले जाईल आणि या वर्षाच्या अखेरीस 50 गोदामे उघडण्याची योजना आहे. अन्न वितरणाव्यतिरिक्त, चालदल आपली GoGo बांगला ई-कॉमर्स लॉजिस्टिक्स सेवेचा विस्तार करेल-चालदल भाजीपाला नेटवर्क, जे शेतकऱ्यांना थेट किरकोळ विक्रेत्यांशी जोडते. ग्राहकांसाठी फार्मसी सुरू करण्याची त्यांची योजना आहे.

गेल्या 12 महिन्यांत 40 दशलक्ष डॉलर्सची कमाई झाली आहे, 2.5 दशलक्ष ऑर्डर पूर्ण झाल्या आहेत, सुमारे 120%वाढ झाल्याचा दावा चाल्डलने केला आहे. सध्या ती सुमारे 8,500 उत्पादने विकते आणि डिसेंबर पर्यंत ती 30,000 SKU पर्यंत वाढवू इच्छिते.

चालडलमधील “गडद” दुकाने किंवा गोदामांपैकी एक

अलीम म्हणतो की चाल्डलचा मुख्य किराणा व्यवसाय काही काळासाठी फायदेशीर आहे, միայն तो केवळ त्याचे तंत्रज्ञान तयार करण्यासाठी किंवा नवीन वर्टिकल सुरू करण्यासाठी रोख गुंतवणूक करतो. त्याने पैसे कमवण्यास सक्षम होण्याचे एक कारण म्हणजे चालदलने लवकर शिपिंग सुरू केले, त्याच्या पूर्णवेळ ताफ्यातून घोडदळ एकाच वेळी अनेक ऑर्डरवर पाठवले (त्याने अलीकडेच अर्धवेळ ड्रायव्हर प्रोग्राम सुरू केला). पॅकेजिंग म्हणजे चाल्डल 15-30 मिनिटांच्या आत डिलिव्हरी देऊ शकते.

चॅडल पुरवठादार आणि उत्पादकांशी जवळून काम केले. अलीम म्हणाला, “आमच्यामध्ये गुंतवलेल्या भांडवलाच्या प्रमाणात आम्ही जगातील सर्वात प्रभावी ऑनलाइन किराणा दुकानांपैकी एक आहोत, याचे मुख्य कारण म्हणजे आम्ही आमच्या पुरवठा साखळीच्या सर्व तपशीलांवर खरोखरच काम करत होतो.” तो म्हणाला.

उदाहरणार्थ, ते थेट शेतातून उत्पादन करते – युनिलिव्हर सारख्या मोठ्या उत्पादकांसह भागीदार. “यासारखे वॉलमार्ट स्टोअर्स येथे अस्तित्वात नाहीत, ते मुख्यतः किरकोळ विक्रेते आहेत, त्यामुळे आम्ही पुरवठा साखळीवर मोठा परिणाम करू शकलो आहोत,” अलीम म्हणाला. “आम्ही आमच्या मायक्रो-वेअरहाऊसिंग मॉडेलचा विस्तार करत असताना, आम्ही महामारीच्या काळात गोगो बांगलामध्ये नोंदणी केलेल्या अनेक किरकोळ विक्रेत्यांसह आम्ही तयार केलेल्या डिलिव्हरी यंत्रणा म्हणून अनेक छोट्या किरकोळ विक्रेत्यांना समर्थन देण्यास सुरुवात केली आहे.”